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Ili kusimamia kwa ufanisi sekta ya mawasiliano inayoendelea kubadilika, TCRA inahitaji kuwa na taarifa muhimu na 

uwezo wa kujipanga kukabiliana kwa usahihi na masuala mapya na mabadiliko yanayojitokeza katika sekta. Hali 

hii inahitaji kufanyika, kwenye maeneo ya kimkakati, utafiti ambao matokeo yake yatatumika kwenye shughuli za 

TCRA. Kwa muktadha huu, baada ya mchakato wa zabuni iliyotangazwa na kushindanisha watafiti wengi, TCRA 

imewapa watafiti kadhaa kazi za kufanya utafiti kwenye maeneo mbalimbali. Tafiti zinazoendelea ziko kwenye 

maeneo yaliyoainishwa hapa chini:

Tafiti zinazoendelea ziko kwenye maeneo yaliyoainishwa hapa chini:
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Hili ni toleo la Kiswahili la jarida la The Regulator, 
linalotolewa mara nne kwa mwaka na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA). TCRA ni taasisi ya 
serikali inayosimamia mawasiliano ya kielektroniki na 
posta nchini. Jarida hili ni sehemu ya utekelezaji wa 
majukumu ya Mamlaka.

Na. 4/2024.  OKTOBA - DESEMBA, 2024

Kukuza miundombinu na huduma za mawa-

siliano ya kielektroni na posta yenye usalama, 

ufanisi na imara;

Kuimarisha upatikanaji wa huduma za mawa-

siliano ya kielektroni na posta zenye ubora na 

unafuu;

Kuimarisha ufanisi wa huduma zinazodhibitiwa 

na kuwalinda wadau; na

1.

2.

4.

Kuimarisha uwezo wa taasisi.5.
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Wajumbe
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Bw. Semu Mwakyanjala (Mratibu)
Dkt. Philip Filikunjombe
Bw. Peter Lyimo
Bw. Robin Ulikaye
Bw. Abel John
Bi. Vitalia Kidabulo
Bw. Alpha Wawa

Jengo la Mawasiliano, Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma, 
S.L.P 474, 
Postikodi 14414 Dar es Salaam. 
Simu: +255 784558270, +255 784558271. 
Barua pepe: regulator.magazine@tcra.go.tz; 
dg@tcra.go.tz

@tcra_tanzania

Sheria Na. 12 ya mwaka 2003 iliyoianzi-
sha TCRA inaipa Mamlaka wajibu katika 
majukumu yafuatayo:

Kukuza ushindani bora na uchumi wenye tija;

Kulinda mitaji ya Watoa Huduma wenye ufanisi;

Kulinda maslahi ya watumiaji;

Kukuza upatikanaji wa huduma zinazodhibitiwa 

kwa watumiaji wote wakiwamo wenye kipato 

kidogo, walioko vijijini na watumiaji walio na 

walioko katika mazingira magumu;

1.

2.

3.

4.

5.

(i)

(ii)

(iii)

Kuimarisha Elimu kwa Umma, uelewa na ufa-

hamu wa huduma zinazosimamiwa na TCRA, 

ikiwa ni pamoja na:

Haki na wajibu wa watumiaji na watoa 

huduma zinazosimamiwa;
Namna ya kuwasilisha  malalamiko na migo-

goro na utaratibu wa utatuzi wake; na

Kazi na majukumu ya Mamlaka kwa kuzingatia 

umuhimu wa kulinda na kutunza mazingira.

MKAKATI WA TCRA 2021/22-2025/26 NA 
MALENGO YA KIMKAKATI
Mamlaka imeandaa Malengo mbalimbali ili kufikia 

maono yake katika kukabiliana na mambo muhimu 

kama yalivyobainishwa katika uchambuzi wa hali 

halisi ya kisekta. Malengo hayo ni:-

MATOKEO YA MKAKATI 

SERA YA UBORA

Kupatikana kwa huduma za mawasiliano za 

uhakika na salama;

Kutokana na nguvu za kisheria za kusimamia sekta 

za Mawasiliano ya Kielektroni na Posta Tanzania, 

TCRA imejidhatiti kuweka mazingira mazuri kwa 

Wenye Leseni kwa kutoa rasilimali, kudumisha na 

kuendelea kuboresha Mfumo wa Usimamizi wa 

Ubora ili kuhakikisha utoaji wa huduma bora na 

nafuu kwa watumiaji ili kukidhi matakwa ya Sheria 

na ya kiudhibiti.

Kuimarika kwa upatikanaji wa huduma za 

mawasiliano zilizo bora na nafuu;
Jamii yenye kuzalisha na kutumia maudhui ya 

ndani; 
Kukua kwa ufanisi wa sekta ya mawasiliano na 

uzingatiaji wa sheria, kanuni, miongozo, kanuni 

ndogo na viwango kwa wadau wa sekta ya 

mawasiliano; na
Kuongezeka kwa ufanisi wa kiutendaji wa taasisi.

1.

2.

3.

4.

5.

Kuimarisha ubunifu wa huduma zinazodhibitiwa, 

uandaaji wa maudhui ya ndani na ujanibishaji;

3.

1
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Zana usimamizi mpya, ripoti ya mwaka
BARUA YA MHARIRI

3

Makala kuu ya toleo hili inaeleza jinsi Shirika la 

Mawasiliano Ulimwenguni (ITU) unavyoirodhesha 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kuwa 

miongoni mwa vyombo vya uangalizi vyenye zana 

muhimu za kufikia kiwango cha juu cha usimamizi.

Tuna ripoti mbili zinazothibitisha jinsi TCRA 

inavyotekeleza udhibiti shirikishi, mojawapo ya 

viwezeshaji muhimu kwenye mpito kuelekea uchumi 

wa kidijiti.

Ripoti hizi zinaonyesha kuwa Tanzania ina alama 

zaidi ya wastani wa Afrika kwenye nguzo zote nne za 

udhibiti shirikishi na viashiria vyake.

Pia tunatoa taarifa jinsi Tanzania inavyoanzisha 

kituo kinachowezeshwa na ITU ili kuongeza kasi ya 

mabadiliko ya kidijitali nchini kupitia uvumbuzi wa 

teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA).

TCRA inakuza uvumbuzi na kusaidia wajasiriamali 

wanaotumia vipaji na ujuzi wao kubuni miradi 

inayochangia maendeleo ya teknolojia na huduma za 

mawasiliano na pia inayolenga kuchangia ajenda ya 

uchumi wa kidijitali wa Tanzania.

Mkurugenzi Mkuu Dkt. Jabiri Bakari ni mjumbe ya bodi 

ya ITU ya Ubunifu na Uvumbuzi wa Kidijiti.

Tumeanzisha jukwaa la kujadili mada mbalimbali 

kuhusu teknolojia na huduma za mawasiliano. Makala 

ya uzinduzi inazungumzia chaguo za matumizi ya 

setilaiti na waya za faiba kutoa kutoa huduma za 

intaneti ya kasi.

Tuna vidokezo muhimu kutoka kwenye Mpango 

wa Taifa wa Mawasiliano ya Dharura uliotolewa na 

TCRA hivi karibuni, Mpango huo unaainisha mambo 

muhimu ya  kuzingatia wakati wa kuwasiliana kwenye 

hali ya maafa na uokoaji, kama ilivyotokea Novemba 

mwaka huu baada ya kuanguka jengo la biashara 

eneo la Kariakoo, Dar es Salaam.

Toleo hili la mwisho wa mwaka linawasilisha na 

kuchambua takwimu za mawasiliano za Oktoba - 

Desemba na za mwaka 2024.

Tanzania yapunguza
tofauti mawasiliano
kidijiti 

Ni miongoni mwa nchi 25 ulimwenguni kwenye usalama mitandaoni 
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Jarida hili linakuwezesha kupitia na kupata stadi mpya 

na pia kupanua mtandao wako wa watu wenye weledi 

kama wewe. Kupata nakala za bure za jarida hili na 

kuwasilisha maoni, tuma barua pepe kwa

Tunakaribisha maoni na hoja kutoka kwa wasomaji wetu. Kwa maelezo 

zaidi tafadhali piga simu ya bure kwenye namba ya wateja wa TCRA, 

ambayo ni 0800008272.

regulator.magazine@tcra.go.tz

Soma kujisajili

barua@tcra.go.tz
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Mpango wa mawasiliano kufanikisha 
usimamizi maafa

Dkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRA

UJUMBE WA MKURUGENZI MKUU

4

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) imeandaa 

na kuchapisha Mpango wa Taifa wa Mawasiliano ya 

Dharura unaoainisha mambo muhimu ya kuzingatia 

wakati wa kuwasiliana katika kipindi cha maafa.

Mpango huo wa kimkakati unakusudia kutambua 

uwezo unaohitajika kwa watoa huduma za dharura na 

namna ya kuwasiliana katika hatua zote za usimamizi 

wa maafa.

Lengo ni kuhakikisha kuwepo utangamani wa 

upatikanaji wa huduma za mawasiliano wakati wa 

matukio yasiyotarajiwa yanaylosababisha uharibifu, 

maangamizi na mateso makubwa ya kibinadamu 

ambayo yako nje ya uwezo wake. Kwa hali hii waathirika 

wanahitaji msaada wa nje ngazi ya kitaifa au kimataifa.

Mpango huo unakusudiwa kutambua uwezo wa watoa 

huduma za dharura kimawasiliano na pia vikwazo 

katika usambazaji mifumo ya mawasiliano, alifafanua.

Vilevile unatarajiwa kufanikisha mawasiliano wakati 

wa maafa kama yale mafuriko ya Rufiji na Hanang 

na kuporomoka kwa jengo la biashara Dar es Salaam 

ambako watu kadhaa walipoteza maisha.

Dkt Bakari amesema Mpango huo unaelezea namna 

ya kudhibiti vihatarishi kwa kuimarisha mawasiliano 

kwenye hatua zote za shughuli za kiserikali, za umma, 

sekta binafsi na za jamii iliyoko kwenye vihatarishi 

husika

Vilevile unasisitiza umuhimu wa kuchambua vihatarishi 

muhimu vya miundombinu ya teknolojia ya habari na 

mawasiliano (TEHAMA).

Miundombinu hii inaweza kuathiriwa na maafa ya asili, 

mafuriko, kukumbwa na vimbunga au shughuli za 

kibinadamu na hujuma.

Vihatarishi ni jambo au kitu chochote kinachoweza 

kwenda mrama na kuleta athari hasi zinazoweza 

kusababisha maafa. Mpango wowote wa kuthibiti 

vihatarishi unatakiwa kuweka utaratibu wa kuvipunguza, 

kufanya maandalizi ya kukabiliana navyo vinapotokea 

na kurejesha hali ya awali.

TCRA itazingatia mahitaji na kuharakisha utoaji wa leseni  

zitakazofanikisha usimamizi wa maafa  na masuala  

ya dharura. Leseni hizo ni pamoja na masafa, namba 

na idhini ya vifaa vya mawasiliano vinavyoruhusiwa 

kutumika Tanzania. 

Lengo ni kuhakikisha kwamba huduma zinazowezeshwa 

na miundombinu ya mawasiliano iliyoathirwa na maafa 

zinarejeshwa ndani ya saa 24.

Mpango huo unawataka wadau kufanya mafunzo ya 

mara kwa mara ya namna ya kushughulikia vikwazo vya 

mawasiliano wakati wa majanga na maafa.

Vilevile wanatakiwa kuwa na utaratibu wa kutambua, 

kuchambua na kuchukua hatua kuimarisha njia za 

mawasiliano ili ziendelee kutumika wakati wa maafa.

TCRA itapitia mpango huo kila baada ya miaka mitatu 

na kuuboresha. Hatua hii itazingatia maendeleo ya 

teknolojia za mawasiliano na uzoefu kwenye kusimamia 

maafa. 



Oktoba - Desemba, 20245

TCRA juu kimataifa viwango sanifu
vipya usimamizi

Shirika la Mawasiliano Ulimwenguni (ITU) limesema 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) inaelekea 

vizuri kwenye aina mpya ya usimamizi wenye kiwango 

sanifu cha kimataifa.

ITU inathibitisha katika ripoti ya hivi karibuni kwamba 

TCRA ina nyenzo zote muhimu kuelekea daraja la juu 

zaidi la usimamizi unaozingatia miongozo na kanuni 

imara kuliko utaratibu wa kawaida.

Ripoti hiyo ni sehemu ya mfululizo wa durusi za mifano 

kuhusu usimamizi unaoshirikisha wadau wengi. 

Durusi hizi zinawasilisha upeo wa nchi husika kwenye 

usimamizi, masuala yanayowezesha ufanisi na 

zinaainisha maeneo ya kuzingatia ili kwenda mbele.

Durusi hizi zinaweka viwango ambavyo ITU inaviita vya 

uzao wa tano wa usimamizi.

Usimamizi huu pia ni shirikishi kwa wadau wote 

kwenye shughuli zinazohusiana na mawasiliano.

ITU inaitaja TCRA kuwa ni msimamizi aliyepevuka 

ambaye anatumia nyenzo zinazomwezesha kuingia 

kiwango cha usimamizi cha 5G. 

Baadhi ya mambo yanayoleta ufanisi ni sera na kanuni 

za kuchangia miundombinu, mifumo inayowezesha 

ushiriki wa wengi na usajili wa laini za simu. Hivi 

vinawezesha ujenzi wa uchumi wa kidijiti. 

Vidokezo muhimu kutoka kwenye ripoti hiyo inayoitwa: 

Tanzania Msingi imara kuelekea usimamizi kiwango 

cha 5G.

Uwezo wa kushirikiana kwa namna inayoleta tija ni 

mojawapo ya misingi imara ya uchumi wa kidijiti na 

pia ishara muhimu ya kuwepo msimamizi wa kiwango 

cha 5G.

Ushirikiano ni kipengele muhimu cha usimamizi wa 

kisasa wa masuala ya kidijiti ni alama  ya usimamizi wa 

viwango vya 5G. 

MAKALA KUU

5

Uzao huo, unaoitwa 5G, unazingatia viwango 

vinavohimiza na kuwezesha ushirikiano 

katika usimamizi wa sekta mtambuka, ripoti 

hiyo inafafanua.

5G 
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Unapima upana na kina cha ushirikiano wa sekta mtambuka kati ya msimamizi wa 

teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA) na taasisi nyingine zenye shughuli 

kama yake ambazo zina majukumu kwenye uchumi wa kidijiti. 

Usimamizi umewezesha kuingia kwa wahusika ambao wameleta aina ya uvumbuzi 

na maendeleo vinavyohitajika kwenye soko la mawasiliano kupitia vifaa vya 

mkononi. Hivyo usimamizi unaongezewa nguvu na wahusika wengine wa kiserikali 

na kutoka sekta binafsi.

Usimamizi mzuri umewezesha kuwepo ubia kati ya wajasiriamali, kampuni 

za mawasiliano ya mkononi na taasisi za wahisani kuendeleza teknolojia 

zinazojitosheleza kwenye afya, huduma na kilimo.

Ni muhimu kuweka vivutio kuhamasisha ushiriki wa sekta binafsi kwenye kuweka na 

kusambaza miundombinu, 

kuzalisha ajira na 

kuendeleza ukuzaji wa 

stadi na mambo mengine.

Kwa muda mrefu Tanzania 

imetambua kuwa kusimamia 

mawasiliano kwa kila taasisi 

kufanya mambo kivyake 

kunarudisha nyuma juhudi 

na kunazuia uvumbuzi, 

ushindani na ukuaji.

Kwa hali hiyo, Tanzania 

imetambua kwamba 

kwenye zama wa kidijiti, 

iwapo nchi inataka kuvuna 

faida za mawasiliano ya 

kasi na teknolojia za kidijiti, 

mfumo wa usimamizi lazima 

uwezeshe kuingia wadau 

wengi sokoni, na uvumbuzi. 

Vile vile mfumo wa 

usimamizi lazima utambue 

kwamba misingi ya 

usimamizi wa ushirikiano 

lazima utumike pote 

kwenye sekta ya TEHAMA 

na uchumi.

TCRA kutoa masafa kwa mnada Julai 2025
Na Mwandishi wetu

Inaendelea Uk 9.

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania itagawa kwa mnada 

masafa kwa mawasiliano ya simu na intaneti Julai 

mwaka huu, hatua ya kiusimamizi itakayochangia 

kuharakisha ajenda ya uchumi wa kidijitali nchini, 

imefahamika.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt Jabiri Bakari amesema 

mnada huo utahusisha vitalu vinne vya masafa katika 

bendi ya 3600-3800 MHz.

Ameeleza kuwa matumizi ya masafa hayo yataendeleza 

miundombinu ya mawasiliano ya simu na intaneti ya 

kasi ambayo itachochea maendeleo ya uchumi wa 

Tanzania. Masafa hayo yaliyotengwa pia yatawezesha 

ukuaji wa sekta zote, aliongeza.

“Manufaa mengine ni uwezeshaji wa shughuli za 

kijamii na kiuchumi kwenye utoaji wa huduma 

kama vile elimu, afya, kilimo, biashara, huduma za 

kifedha kupitia teknolojia ya habari na mawasiliano 

(TEHAMA)”, Dkt Bakari alieleza.

Alitaja manufaa mengine kuwa ni kuimarisha ubora 

wa huduma za mawasiliano kwa watumiaji na 

kupanua utoaji wa huduma za mawasiliano ya simu 

na intaneti kwa Watanzania wengi zaidi.

6
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Kwa kuwa, kanuni badala ya sheria huongoza udhibiti 

wa kisekta, kanuni za muundo wa sera katika nyanja ya 

dijitali huzingatia uundaji wa mifumo na uwiano wake.

Zana za ukuzaji kidijitali zinajumuisha hatua za udhibiti 

zinazochochea maendeleo ya uchumi endelevu wa 

kidijitali.

Kingine kilichojumuishwa hapa ni mahitaji mapya ya 

watumiaji, miundo ya biashara na mienendo ya soko, 

usalama wa mtandao, ulinzi wa data, mawasiliano 

ya simu ya dharura, na uchangiaji wa miundombinu 

miongoni mwa sekta mbalimbali.

Ripoti hiyo inafafanua ajenda ya sera ya uchumi kidijitali 

kama sera za nchi na mikakati ya kukuza uchumi wa 

kidijitali, ujasiriamali na uwekezaji.

Tanzania imetambua kuwa katika zama hizi za kidijiti, iwapo nchi inataka
kuvuna faida za mawasiliano ya kasi na teknolojia za kidijiti, mfumo wa
usimamizi unatakiwa kuwezesha kuingia sokoni kwa watoa huduma wengi,
na uvumbuzi.
Ripoti nyingine ya Shirika la Mawasiliano ya Simu 

Ulimwenguni (ITU) inaonesha kuwa Tanzania ina alama 

zaidi ya wastani wa Afrika kwenye nguzo zote nne za 

udhibiti shirikishi na viashirio vyake.

Ripoti hiyo, inayoitwa Mtazamo wa Kimataifa wa 

Udhibiti wa Dijiti kwa mwaka 2023—Sera na Udhibiti 

ili kuchochea mabadiliko ya kidijitali, inataja nguzo za 

udhibiti huo.

Ni pamoja na utawala shirikishi wa kitaifa, kanuni za 

kubuni sera katika nyanja ya kidijitali, zana za ukuzaji 

kidijitali na ajenda ya nchi kuhusu sera ya uchumi wa 

kidijitali.

Utawala shirikishi wa kitaifa hupima kikamilifu 

ushirikiano wa sekta mtambuka miongoni mwa 

mdhibiti wa TEHAMA, wadhibiti rika na watunga sera. 

Inashughulikia majukumu ya kitaasisi na ushirikiano 

rasmi na usio rasmi.

7
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Alama ya Tanzania kwa mwaka 2023 kwenye misingi ya 

muundo wa Sera katika eneo la kidijitali ilikuwa karibu 

mara mbili ya wastani kwa Afrika. 

Ni juu ya wastani wa nchi za Afrika na kwa nchi 

wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na 

Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC).

Ripoti hiyo pia inaangazia mikakati mitano ya sera na 

udhibiti inayochochea mabadiliko ya kidijitali.

Mikakati hiyo ni staili mipya za uongozi zinazotumia 

mbinu za kimapokeo na za majaribio na ushirikiano wa 

sekta mtambuka miongoni mwa wadhibiti na watunga 

sera.

Nyingine ni ushirikiano wa kina wa wadau na kukuza 

ubunifu.

Wadhibiti katika mfumo mzima wa uchumi wa kidijitali 

wanapaswa kuimarisha ushirikiano.

Wadhibiti hawa ni pamoja na wale wa sekta ya 

TEHAMA, fedha, viwanda, nishati na usafiri.

“Ushirikiano wenye ufanisi miongoni mwa wadau ni 

mojawapo ya viwezeshaji muhimu vya uzingatiaji wa 

udhibiti na utekelezaji wa sera katika mabadiliko ya 

kidijitali”, ripoti inasema.

Ushirikiano amilifu na endelevu wa wadau huongeza 

ubora na umuhimu wa mifumo ya kisheria huku 

ikiongeza kasi ya uvumbuzi na ujasiriamali katika 

masoko ya kidijitali, inaongeza ripoti hiyo.

Nchi zinapaswa pia kutekeleza sera na mikakati ili 

kukuza uchumi wa kidijitali, ujasiriamali na uwekezaji.

Kielelezo 1: Nafasi ya Tanzania katika udhibiti wa sekta mtambuka katika kanda za Afrika, 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika (SADC)

Mwaka

Tanzania 

Wastani wa SADC

Wastani wa EAC

Wastani wa Afrika

2021

14.81

13.65

13.22

13.24

2021

12.96

7.90

8.83

7.19

2021

11.42

10.08

11.86

10.34

2021

5.56

6.31

7.89

6.74

2023

14.81

16.14

15.21

15.43

2023

13.89

8.30

9.52

7.78

2023

16.67

12.30

13.93

12.15

2023

9.88

7.57

9.30

7.73

Utawala wa kitaifa 
wa udhibiti na 
usimamizi

Misingi ya kuunda 
sera katika nyanja 
ya kidijitali

Zana za Ukuzaji za 
kidijiti

Ajenda ya uchumi 
wa kidijitiKiashirio/eneo
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Na Mwandishi wetu

Makubaliano ya awali yamefikiwa kuendeleza 

ushirikiano kati ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 

(TCRA) na Wakala wa Maendeleo ya Huduma za 

Mtandao nchini Comoro (ANADEN). 

Ujumbe wa ANADEN ulitembelea TCRA hivi karibuni 

kwa ziara ya mafunzo na kubadilishana uzoefu. 

Masuala waliyojifunza ni  pamoja na yanayochagiza 

ukuaji wa matumizi ya mtandao kwenye shuguli za 

serikali na binafsi. Mifano ni utoaji huduma za serikali 

kupitia mitandao, kikoa cha taifa na kituo cha kitaifa 

cha taarifa.  

Tanzania, Comoro kushirikiana TEHAMA

Pichani ni  wageni kutoka ANADEN (kushoto) na wenyeji wao (kulia), wakiongozwa na  Mkurugenzi wa Masuala ya Kisekta Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania; Mhandisi Felician Mwesigwa (katikati) ambaye alimwakilisha Mkurugenzi Mkuu.

TCRA kutoa masafa kwa mnada Julai 2025
(Inatoka Uk 6)

Matumizi ya masafa hayo pia yatakuza, kuimarisha na 

kuwezesha ubunifu wa huduma mpya za TEHAMA na 

matumizi yake.

Ili kuhakikisha kuwa watumiaji wananufaika kikamilifu 

na huduma za simu na intaneti, Dkt Bakari alisisitiza 

kuwa TCRA itaweka masharti ya usambazali na utoaji 

wa huduma kwa matumizi ya masafa husika.

Alifafanua kuwa TCRA itawashirikisha wadau 

kwenye mchakato wa mnada huo na imeweka ratiba 

itakayofuatwa kati ya Februari na Juni mwaka huu. Hii 

inalenga kuwawezesha wadau kujipanga kwa mnada 

huo.

9
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Tuanze kwa chemsha bongo kuhusu vitu kwenye nchi 

mbalimbali ambavyo vinaitambulisha. Jengo la Taj 

Mahal (India), Ukuta mrefu nchi moja ya Asia (China), 

mlima wa Everest (Nepal), magari ya Toyota (Japan), 

mlima Kilimanjaro (Tanzania).  

Mtandaoni, ambako mawasiliano yanatumia mifumo 

ya kompyuta inayohakikisha nchi inapata huduma za 

intaneti, mataifa yanatambuliwa kwa kitu kinachoitwa  

Domeini ya Kiwango cha Juu ya Fumbo la Nchi. 

Kifupisho chake kwa kiingereza ni ccTLD. 

Domeini inatumika au imetengwa kwa nchi, dola huru 

au eneo la nchi linalotambulika kwa msimbo wa nchi. 

Ina herufi mbili, kwa mfano kwa Tanzania ni TZ, lakini 

kwa herufi ndogo, yaani ‘tz’.

Kompyuta zilizounganishwa kwenye intaneti zina 

anwani za namba mahsusi zinazozi-wezesha kufikisha 

taarifa za kielektroniki mahali sahihi. 

Mfumo wa Majina ya domeini unatafsiri anwani hizo 

za namba kwenye kompyuta na kuzipa majina ambayo 

ni rahisi kutumiwa. Kimawasiliano, anwani hizo 

zinaandikwa kwa kuanza na nukta (.) kabla ya domeini. 

Hivyo kwa Tanzania ni dot tz (.tz).

Anwani hizi ni rahisi kukumbuka na vinasaidia watu 

kupata taarifa kwenye intaneti. Zi-natambulisha 

raslimali za intaneti kama vile tovuti zilizosajiliwa nchini 

na ngazi nyingine duniani. Kwa jina lingine, zinaitwa 

vikoa.

Vikoa vinatumika kutambua kurasa mahsusi za tovuti. 

Kwa mfano, katika anwani ya tovuti ya “https://www.

tcra.go.tz,” kikoa ni tcra.go.tz.

Vikoa pia vinatumiwa katika anwani za barua pepe 

ambazo zinawezesha watu kutuma na kupokea ujumbe 

wa kielektroniki; kwa mfano, barua@tcra.go.tz.

Utambulisho wa nchi mtandaoni

Na Mwandishi wetu

10
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TCRA yashirikisha wadau taka za 
kielekroniki

Na Mwandishi wetu

MATUKIO

Tanzania imechukua hatua kuzuia uingizwaji nchini 

vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki vyenye viashiria 

vya kuwa ni taka ili kuzuia nchi isiwe jalala ya vifaa vya 

kielektroniki vilivyotumika.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano 

Tanzania (TCRA) Dkt. Jabiri Bakari amesema hatua za 

kisheria na kiusimamizi ni pamoja na kutoza ada ya 

uchakavu wa vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki 

vinavyoingizwa nchini.

Vifaa vinavyoelekea Tanzania vinakaguliwa kule 

vinakotoka na kutozwa ushuru unaoitwa tozo 

ya mazingira, ambao utachangia gharama za 

kuvitekeketeza baada ya kumalizika muda wa matumizi.

Taka za Kielektroniki, au takaelektoniki ni bidhaa na/

au vifaa vya kielektroniki vilivyopitwa na wakati na vi-

sivyofanya kazi. 

Vilevile  ni  vifaa vilivyokufa ambavyo vina vijenzi 

vinavyojumuisha vitu hatari na vinasaba vya sumu. 

Hivi vinaweza kuhatarisha afya ya binadamu na 

mazingira vinapotolewa au kutupwa kwa namna 

isiyofaa. Utupaji sahihi wa taka za kielektroniki unazuia 

vijenzi hatarishi na vyenye sumu vilivyomo kwenye 

vifaa vya mawasiliano visiathiri afya ya binadamu na 

mazingira.

Ada ya mazingira ilianzishwa kuwezesha usimamizi wa 

utupaji taka zitokanazo na vifaa vya mawasiliano vya 

kielektroniki.

Inawapa watengenezaji wajibu wa kuhakikisha vifaa 

vyao vinatupwa kwa usahihi. Vifaa vyote vya mawa-

siliano vinavyoingia Tanzania vinakaguliwa kwenye 

nchi vinakotoka.

Dkt Bakari alikutana hivi karibuni na wawakilishi wa 

Chama cha Wafanyabiashara wa eneo la Kariakoo  

Dar es Salaam na aliwafafanulia  kuhusu tozo hiyo ya 

mazingira. Aliwajulisha pia kuhusu hatua nyingine za 

ki-usimamizi kuhusiana na taka elektroniki. 

Kanuni za mwaka 2020 za viwango vya vifaa na 

usimamizi wa takaelektroniki, ambazo zimerekebishwa 

2024 zimeainisha majukumu ya wahusika kwenye 

mlolongo wa kushughulikia vifaa vya mawasiliano 

vilivyomaliza muda wa matumizi.

Majukumu haya ni kwa watu wote kwenye mnyororo 

wote wa utengenezaji, uagizaji, usambazaji, uuzaji, ma-

tumizi, uchakataji wa taka na urekebishaji.

Watengenezaji na waagizaji wanatakiwa kuhakikisha 

kwamba wanaelekeza vifaa vilivyotumika kwa wa-

kusanyaji, wachakataji, waundaji upya na sehemu 

zilizoidhinishwa za kushughulikia takaelektroniki.

Wanatakiwa pia kuipatia TCRA taarifa za kina kuhusu 

vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki wanavyoagiza 

au kutengeneza hapa Tanzania, kulipa ada ya awali ya 

mazingira na kuhakikisha kwamba vifaa hivyo havijaf-

ikia mwisho wa muda wa matumizi.
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Makubaliano rasmi pia yafikiwe na wakusanyaji, 

wachakataji au waundaji wenye leseni za kushughulikia 

vi-faa vya mawasiliano ya kielektroniki vilivyomaliza 

muda wa matumizi.

Uingizaji wa vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki 

Tanzania unahitaji leseni ya  TCRA ya Uingizaji. Vifaa 

hivyo vinakiwa kuhakikiwa na kukadiriwa gharama na 

kupitishwa kwa matumizi ili kubaini na kuthibitisha 

kwamba vinakidhi vigezo vya kuweza kuunganishwa 

na kutumika kwenye mitandao.

Maombi ya leseni za kuagiza vifaa yatawasilishwa 

mtandaoni kupitia mfumo ulioko https://verigates.

tcra-bureauveritas.co.tz.

Tanzania inafuata kanuni na misingi ya kimataifa katika 

usimamizi wa taka elektroniki.

Usajili na ukaguzi wa vifaa vya mawasiliano  kwenye 

nchi vinakotoka unazingatia  masharti ya Mkataba wa 

Basel kuhusu Usafirishaji wa Taka Hatarishi Nje ya 

Mipaka ya nchi na Utupaji wa Taka hizo.

Nchi wanachama wa Umoja wa Mawasiliano Afrika 

Mashariki (EACO) zina mkakati wa taka elektroniki wa 

kati ya 2022 na 2027. 

Lengo kuu ni kujenga na kuendeleza taratibu za 

usimamizi endelevu wa taka za kielektroniki kwenye 

nchi wanachama wa EACO.

Mkakati huo, uliopitishwa na mkutano wa wataalamu 

ambao TCRA iliandaa mwaka 2023, unataka Afrika 

Mashariki kuondoa kabisa athari hasi za takaelektroniki 

kwenye nchi wanachama wa EACO ifikapo mwaka 

2030.

Mkakati huo unalenga kuendeleza teknolojia za 

uchumi unaowezesha mzunguko wa bidhaa. Unataka 

pia kuendeleza miundombinu ya kushughulikia taka 

elektroniki na usimamizi wake na kuweka utaratibu wa 

ku-tumia nguvu za ziada za pamoja kwenye kuendesha 

miundombinu hiyo.

Mkutano wa hivi karibuni wa TCRA na wawakilishi wa 

wafanyabiashara Kariakoo ni sehemu ya kampeni 

ya Mamlaka ya kuongeza uelewa wa wadau kuhusu 

utupaji salama wa taka elektroniki. 

Kariakoo ni kitovu cha biashara za vifaa vya watumiaji 

huduma za mawasiliano Tanzania.
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Kanuni takaelektroniki zaboreshwa
Na Mwandishi wetu

MAPYA KWENYE SHERIA

Kanuni za Usimamizi wa taka zitokanazo na vifaa vya 

Kielektroniki zimerekebishwa, na majukumu ya ziada 

yamewekwa kwa wazalishaji na waagizaji wa vifaa vya 

kielektroniki vitakavyotumika Tanzania.  

Marekebisho hayo, yaliyochapishwa katika gazeti la 

Serikali la tarehe 01/11/2024, yameongeza ufafanuzi 

na miongozo ya mchakato wa uthibitishaji wa aina ya 

uidhinishaji. Marekebisho mengine yanawasilishwa 

kwenye jedwali hapa chini:

Kanuni ya 17 inaelezea wajibu kwa 
wazalishaji wa vifaa vya mawasiliano ya 
kielektroniki, ambao ni pamoja na:

Wazalishaji wanaweza- 

kuhakikisha kuwa vifaa vya mawasiliano vya 

kielektroniki vinavyoletwa sokoni vinakaguliwa 

mapema ili kuthibitisha kama vimeidhinishwa kwa 

matumizi;

Kuanzisha mipango na njia za urejeshaji taka za 

kielektroniki kwa ajili ya usimamizi na uratibishaji 

wa taka kwa mujibu wa kanuni ya uwajibikaji wa 

mzalishaji ulioelezewa kwa kina.

Kuhakikisha kwamba vifaa vinavyoingia sio 

taka na vinazingatia viwango vya taka hatarishi 

vilivyowekwa na sheria husika;

Kusajili TCRA maelezo ya kina ya vifaa vya 

mawasiliano vya kielektroniki vinavyoingizwa au 

kuzalishwa nchini Tanzania;

Wajibu wa waagizaji bidhaa umeorodheshwa 

katika kanuni mpya ya 17A ambayo sehemu yake 

ya 3 inasomeka kuwa: 

Kutoa taarifa juu ya eneo lenye taka hatarishi lenye 

vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki na taratibu 

za kubomoa vifaa hivyo baada ya kufikia mwisho 

wake wa matumizi;

Muagizaji hapaswi kuagiza vifaa vya mawasiliano 

vya kielektroniki vilivyotumika kama vifaa hivyo 

vimekusudiwa kutupwa au kuchakatwa tena; 

vinaonyesha kasoro zinazoathiri utendakazi wake; 

vimechakaa au kuharibika, hivyo kuathiri soko la 

vifaa hivyo; ambavyo vimekusudiwa kutenganishwa 

kwa vipuri; au ambavyo vimefikia mwisho wake wa 

matumizi.

Kulipa kodi  ya awali ya mazingira iliyotajwa katika 

kanuni hizi kwa ajili ya kushughulikia vifaa vya 

mawasiliano ya kielektroniki baada ya mwisho 

wake wa matumizi wa vifaa hivyo.

ii.

i.

iii.

iv.

v.

a

Kuingia makubaliano rasmi na wakusanyaji 

walioidhinishwa, wachakataji na/au watupaji wa 

taka  au vituo vya uchakataji taka vilivyomo ndani 

au nje ya Jamhuri ya Muungano.

b
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Kurejesha vifaa vya mawasiliano vya kielektroniki 

ambavyo vimefikia mwisho wake wa matumizi kwa 

wakusanyaji walioidhinishwa;

Kkufuata taratibu zinazopendekezwa za utupaji wa 

vifaa vya mawasiliano vya kielektroniki vinapofikia 

mwisho wake wa matumizi

Kutunga sera ya ndani ili kuwezesha usimamizi na 

uratibishaji wa taka za kielektroniki;

Kusaidia katika uhamasishaji na utoaji wa elimu kwa 

watumiaji kuhusu udhibiti na usimamizi wa taka za 

kielektroniki;

Kuingia katika makubaliano rasmi na wakusanyaji 

wenye leseni, warekebishaji, wasafishaji au vituo vya 

kusimamia taka hizo; na

Kusaidia uundaji wa vituo vya kukusanya taka za 

kielektroniki.

Kusimamia na kutunza kumbukumbu za vifaa vya 

mawasiliano vya kielektroniki ambavyo vimefikia 

mwisho wake wa matumizi   na kurahisisha 

upatikanaji wa kumbukumbu hizo kwenye mamlaka 

husika wakati zinapohitajika;

Kanuni ya 20 juu ya “Wajibu wa watumiaji wakubwa 

inasema:

Kanuni ya  21 inaorodhesha wajibu wa TCRA.

Kutenganisha taka za kielektroniki na aina zingine za 

taka ili kurahisiha zoezi la ukusanyaji wa taka;

Itateua mtoa huduma wa nje kwa ajili ya ukaguzi 

wa awali na kukusanya ada za usimamizi wa 

mazingira wa vifaa vya kielektroniki vinavyoingizwa 

katika Jamhuri ya Muungano kupitia mchakato wa 

kiushindani;

Wajibu wa Mtumiaji  mkubwa wa vifaa vya mawasiliano 

vya kielektroniki ni:

Inaeleza kuwa Mamlaka-:

Kuuza au kutoa vifaa vya mawasiliano vya 

kielektroniki ambavyo vimefikia mwisho wake 

wa matumizi kwa wakusanyaji wenye leseni, 

warekebishaji, wachakataji au kwenye vituo vya 

ukusanyaji wa taka hizo vilivyoidhinishwa;

Itaweka rejista (kumbukumbu)  ya taarifa za   

wazalishaji na waagizaji wa vifaa vya mawasiliano 

vya kielektroniki vinavyotumika Tanzania;

Itatunza hifadhidata ya vifaa vya mawasiliano vya 

kielektroniki vilivyoidhinishwa kutumika nchini 

Tanzania;

Itawezesha uundaji wa sera za ndani za udhibiti wa 

taka za kielektroniki kwa watumiaji wengi;

Itaunda mradi wa matumizi  ya ada zilizokusanywa 

za ushuru wa kiikolojia kuhusu usimamizi wa 

michakato ya mwisho wa matumizi ya vifaa vya 

mawasiliano ya kielektroniki; na

itafanya uhamasishaji na kutoa elimu kwa watumiaji 

juu ya usimamizi wa taka za kielektroniki.

iii.

iv.

v.

vii.

vii.

vii.

vi.

i.

i.

ii.

ii.

ii.

ii.

ii.

ii.

Kkuhakikisha kwamba mabaki ya taka 

yanayopatikana wakati wa kuchakata au kukarabati 

upya yanapelekwa sehemu husika, yaani katika 

kituo kilichoidhinishwa cha usimamizi wa taka za 

kielektroniki

Kkuingia katika makubaliano rasmi na wakusanyaji 

wenye leseni na wasimamizi wa taka za kielektroniki;

Kkuhakikisha kwamba vifaa vya mawasiliano vya 

kielektroniki vilivyorekebishwa vinakidhi mahitaji ya 

uidhinishaji wa aina; na

Kkusimamia na kutunza kumbukumbu za vifaa 

vya mawasiliano vya kielektroniki vilivyopokelewa 

kwa ajili ya kuchakatwa au kufanyiwa ukarabati na 

kufanya kumbukumbu hizo kupatikana kwenye 

Mamlaka husika.

Marekebisho ya Kanuni ya 18 yameongeza 

majukumu mapya kwa wachakataji na wakarabati. 

Toleo hili lililojumuishwa linaeleza kuwa wachakataji 

na wakarabati waliopewa leseni ya kufanya biashara 

zao nchini Tanzania watakuwa majukumu ya:

Kuanzisha michakato ya kuchakata tena au 

kukarabati vifaa ambavyo ni rafiki kwa mazingira;

Kkuhakikisha uchakataji au ukarabati pamoja na 

vifaa vyote vinavyotumika katika mchakato huo 

vinazingatia viwango vya kitaifa na kimataifa;

iii.

iv.

v.

vi.

i.

ii.
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Huduma intaneti zaimarika, ulaghai 
mitandaoni wapungua

Na Mwandishi wetu

RIPOTI

Kuenea kwa  matumizi ya simu janja kufikia zaidi 

ya theluthi ama asimilia 36 miongoni mwa watu 

nchini na kuongezeka kwa kasi ya uunganishaji 

intaneti majumbani ni  kati ya mafanikio makubwa 

yaliyoshuhudiwa katika sekta ya mawasiliano kati ya 

Oktoba na Desemba 2024.

Taarifa ya robo mwaka ya Mamlaka ya Mawasiliano 

Tanzania (TCRA), iliyotolewa na Mkurugenzi Mkuu wa 

TCRA, Dkt Jabiri Bakari inaonesha kuwa ufanisi wa 

huduma za pesa kwa simu umepishana kati ya mtoa 

huduma mmoja na mwingine. 

Ripoti hiyo inabainisha zaidi kuwa baadhi ya watoa 

huduma za utangazaji na posta na usafirishaji vifurushi 

wanakiuka kanuni za ubora wa huduma huku mamlaka 

ikichukua hatua za kiusimamizi dhidi yao.

Makala  hii inawasilisha yaliyojitokeza kwenye taarifa 

hiyo ya kitakwimu kwa ufupi ili ikusaidia kufahamu 

yanayojiri ndani ya sekta ya mawasiliano na kufanya 

maamuzi katika shughuli zako.

miongoni mwa watu kwa wastani wa  asilimia 89.5. 

Simu janja, yaani zenye uwezo mkubwa  zimeenea 

kwa asilimia 36 miongoni mwa watu mwishoini 

mwa Desemba, kutoka asilimia 34 Septemba na 25 

mwanzoni mwa mwaka 2022. 

Simu hizi ni muhimu kwa kupakia na kupakua data, 

picha na video na zinachangia kuenea matumizi ya 

intaneti.

Pamoja na simu janja, vifaa vingine vinavyowezesha 

matumizi ya intaneti pia yameongezeka. Hivi ni pamoja 

na modemu, ambazo zimeenea kwa watu kwa asilimia 

1.02.  

Kulikuwa na laini 87,448,346 Desemba 2024 ambazo 

baadhi zilitumiwa kupitia simu janja 23,419,299 

zilitumika mitandaoni. Simu za kawaida, au simu 

rununu zilikuwa 56,862,957.

Teknolojia ya 3G imeenea miongoni kwa watu kwa 

asilimia 91, 4G kwa asilimia 88 na uzao wa tano 5G, 

wenye kasi kubwa ya mtandao, kwa asilimia 22. Aidha, 

asilimia ya eneo la Tanzania lililofikiwa na mawasiliano 

ya 3G ni 74 na 4 G ni 71, huku 5G ikifika asilimia 2.5. 

Ikilinganishwa na Desemba 2022, kuenea huku 

kumeongezeka kutoka asilimia 72 kwa 3G na asilimia 

55 kwa 4G. Teknolojia ya 5G iliiingia Tanzania mara ya 

kwanza mwaka 2022. 

Mitambo kwenye minara inavyowezesha uzao wa 

tano, vimeongezeka kwa asilimia nane (8) na  kufikia  

900, ikiwa zimeenea zaidi maeneo ya mijini. Mikoa 

inayoongoza kwa vifaa vya 5G, na idadi kwenye mabano 

ni Dar es Salaam (616 ),  Mjini Magharibi ( 58), Dodoma 

(44), Mwanza (36) na Arusha (32), Mbeya (16), Songwe 

(13) na Pwani (12). 

Mitambo ya kurushia mawimbi ya simu za mkononi 

inayowezesha 3G imefikia 12,762 na 4G imeongezeka 

hadi 12,562. 

Teknolojia za mawasiliano ya mkononi zinazowezesha 

intaneti ya kasi zinazidi kuenea Tanzania, ikiwa ni 

pamoja na  asilimia ya simu janja kwa idadi ya watu 

kuongezeka kwa pointi 11 ndani ya miaka miwili. 

Teknolojia za uzao wa tatu (3G) na wa nne (4G) zimeenea

Ongezeko simu janja kuendeleza intaneti
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ikiwa zimeenea zaidi maeneo ya mijini. Mikoa 

inayoongoza kwa vifaa vya 5G, na idadi kwenye mabano 

ni Dar es Salaam (616 ),  Mjini Magharibi ( 58), Dodoma 

(44), Mwanza (36) na Arusha (32), Mbeya (16), Songwe 

(13) na Pwani (12). 

Uchambuzi wa takwimu unaonesha kuwa ingawaje 

mkoa wa Dar es Salaam unaongoza kwa wingi wa 

mitambo ya kurushia mawimbi ya mawasiliano ya 5G 

na ni kitovu cha mawasiliano Tanzania, Mjini Magharibi 

unaongoza Tanzania kwa uwiano wa laini zilizosajiliwa 

na mitambo.

Laini 16,097,634 zimesajiliwa Dar es Salaam na 510,853 

Mjini Magharibi. Uwiano wa laini na mitambo ya 5G  

kwa Dar es Salaam ni 26,133 na Mjini Magharibi ni 

8,807. 

mkononi ilikuwa Mbps 10.8, wakati kwa teknolojia ya 

FTTH ilikuwa 31.8 Desemba 2024. Ilikuwa 13.2 na 40,9 

mtawalia Septemba mwaka jana. 

Hadi Desemba  2024 huduma za FTTH na FTTO 

zilitolewa na kampuni 48 zilizo na leseni ya TCRA ya 

programu tumizi za mawasiliano. 

Usajili wa intaneti ya waya wa faiba unajumuisha 

usajili wa mtu binafsi na wa taasisi. Teknolojia ya FTTH 

inawezesha watu wengi zaidi kwenye eneo ilipofungwa 

kupata huduma kwa mtandao unaowezesha watu 

wengi kujiunga na chombo kimoja kichounganishwa. 

Vilevile inatoa fursa ya watumiaji kupata huduma 

nyingi zaidi zikiwemo filamu na burudani nyingine 

wakiwa majumbani.

Wastani wa matumizi kupitia laini hizo ilikuwa ni 

gigabaiti (Gb) 4.49 kwa laini, ikiwa ni juu ya Gb 4.35 

Septemba, uchambuzi wa ripoti umethibitisha. 

Hata hivyo, pamoja na laini zinazotumia intaneti 

kuongezeka kutoka 46,084,364 Oktoba hadi  48,028,227 

Desemba 2024, ripoti hiyo inasema watumiaji wa 

intaneti wanatumia  asillimia 10.9 tu  ya uwezo wa 

kuunganisha huduma ya Intaneti kwenda nje ya 

Tanzania na kuingia nchini.

Tanzania ina  uwezo wa Gigabaiti kwa sekunde (Gbps) 

17,200.00 kwa ajili ya uunganishaji wa huduma ya 

Intaneti ambako 1,868.32 tu ndizo zilitumika Desemba 

2024. Kuna 15,331.68 zinazosubiri kuunganishwa. 

Wakati huo huo vikoa vilivyosajiliwa kwa jina la 

Tanzania, yaani vyenye dot tz vimeongezeka hadi 

32,267 Desemba 2024 kutoka 31,584 mwishoni mwa 

Septemba 2024.

Huduma za intaneti kupitia waya za faiba 

zilizounganishwa majumbani na maofisini na kasi 

yake vinazidi kuongezeka Tanzania, hali inayoashiria 

mwelekeo mpya wa utumiaji wa  teknolojia 

zinazojumuisha watu wengi. 

Ingawaje teknolojia za faiba nyumbani (FTTH) na ofisini 

(FTTO) hazijaenea sana Tanzania, zina kasi karibu mara 

tatu ya teknolojia za simu za vifaa vya mkononi. 

Kasi ya teknolojia zinazowezesha intaneti inapitia 

kipimo cha megabaiti kwa sekunde (Mbps). 

Laini 48,028,227 zilitumika kwa huduma za intaneti 

Desemba 2024. Laini za FTHH zilikuwa 71,660 na FTTO 

11,540. Zilizobakia zilitumia njia ya simu za mkononi. 

FTTO) zina idadi ndogo ya laini 71,661 na 11,540 

mtawalia.

Huduma ya intaneti zinatolewa kupitia laini za simu, 

waya (faiba) na mawimbi. Idadi ya utumiaji wa intaneti 

inatokana na laini/waya ambazo zimetumia huduma 

ya Intaneti angalau mara moja katika kipindi cha miezi 

mitatu iliyopita, bila kujali teknolojia iliyotumika.

Idadi ya utumiaji wa Intaneti imeongezeka kwa 16% 

kutoka milioni 41.4 kwa robo ya mwaka iliyoishia 

Septemba 2024 hadi milioni 48 kwa robo ya mwaka 

iliyoishia Disemba 2024.

Kasi ya kupakua data kwa teknolojia ya vifaa vya

Intaneti majumbani yajumuisha watumiaji
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Miamala ya pesa kwa njia ya simu Tanzania imeongezeka 

kwa asilimia 25 kati ya Machi na Desemba mwaka jana 

huku ufanisi ukipishana kwa kiasi kikubwa baina ya 

mitandao.

Miamala 883,007,283 ilifanywa na akaunti  52,990,091 

za pesa mtandao kwenye kampuni sita Machi 2024 

ikilinganishwa na miamala 1,100,700,205 kupitia 

akaunti 63,207,569   Desemba. 

Watoa huduma za pesa kwa simu Tanzania na majina 

ya biashara kwenye mabano ni Airtel (Airtel money), 

Azam (Azam pesa), Halotel (Halopesa), TTCL (T-pesa), 

Vodacom (M-pesa), Yas by Mixx zamani Tigo.

Uchambuzi wa takwimu hizo unaonesha kuwa Azam 

pesa ilikuwa na uwiano mkubwa zaidi wa idadi ya 

miamala kwa akaunti huku nusu ya akaunti za T-Pesa 

ya TTCL zikiwa hazikufanya muamala wowote. 

Akaunti za pesa kwa simu zilizosajiliwa Azam zilikuwa 

32,418 ambazo zilifanya miamala 1,638,250 –wastani 

wa miamala 50.53 kwa akaunti. Akaunti za T-pesa 

zilikuwa 1,508,952 zilizofanya miamala 633,850.

Pamoja na kutoa huduma za pesa kwa simu, kampuni 

ya Azam pia inaongoza kwa kuwa na ving’amuzi vingi 

zaidi chini ya mfumo wa utangazaji wa televisheni 

kupitia teknolojia ya ardhini (DTT) na wa setilaiti (DTH), 

ambavyo matumizi yake yanalipiwa kupitia mitandao 

pia. 

Takwimu zinaonesha Azam ilikuwa na vinga’muzi 

1,340,135 kati ya 2,148,763 vilivyokuwa vikitumika 

Tanzania Desemba 2024.

Miamala pesa mtandaoni juu, ufanisi 
wapishana

Uchambuzi zaidi wa takwimu hizo unaonesha 

kuongezeka kwa  laini za simu za mkononi zinazotumika 

kwa asilimia 65.4 – kutoka 52,885,243 Machi 2021 hadi 

87,448,346  Desemba 2024.

Ulaghai kwa simu wapungua, Kilombero 
bado sugu 
Ingawaje kwa ujumla, matukio ya ulaghai kupitia 

simu za mkononi yamepungua kati ya Septemba na 

Desemba mwaka jana, kutoka 16,002 mpaka 12,896, 

Wilaya ya  Kilombero imekuwa sugu kwa vitendo vya 

kilaghai, ikiwa na asilimia 32 ya matukio ya majaribio 

ya uhalifu. 

Ripoti ya ukaguzi wa usalama mitandaoni kati ya 

Oktoba na Desemba inaonesha kuwa wilaya nyingine 

zenye idadi kubwa ya matukio ya ulaghai kwa simu za 

mkononi ni  Sumbawanga Mjini, yenye matukio 3,795 

au asilimia 29 ya matukio kitaifa, na Sumbawanga  

Vijijini yenye matukio 1,083 – asilimia 8.

Kati ya jumla ya matukio  ya ulaghai kwa simu 12,896 

nchini Oktoba hadi Desemba, Kilombero ilikuwa na 

4,101, Sumbawanga Mjini 3,795 na Sumbawanga Vijijini 

1,083.

Uchambuzi unaonesha kuwa matukio Kilombero 

yameongezeka kwa asilimia 214, kutoka 1,306 

Septemba 2024.

Ulaghai kwa simu wa mkononi unafanyika kwa matapeli 

kupiga simu au kutuma ujumbe wa kuwahadaa 

watumiaji wawatumie taarifa zao binafsi za simu na 

miamala na kuzitumia kuiba kwenye akaunti za simu 

za mkononi au benki. 

Airtel Money

Wastani wa uwiano wa miamala na akaunti za 
pesa mtandao kwa watoa huduma wengine ni:-

Airtel Money

Halo Pesa

Halo Pesa

9.7

89.1%

Akaunti za pesa za simu nazo 
ziliongezeka takriban mara mbili 

ndani ya miaka minne

6.9

5.564.97

32.72 61.88
Milioni

Milioni

2021 2024

Takwimu zinaonesha baadhi ya watoa huduma 

wamepoteza akaunti na wengine wameongeza kwa 

kiasi kikubwa kati ya Oktoba na Desemba 2024. 
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Kampuni ambazo matukio yameongezeka kulinganisha 

na Septemba ni TTCL, kwa asilimia 12 kutoka 2,127 

mpaka 2,391, Airtel kwa asilimia 52 kutoka 3,408 kufikia 

5,187.

TCRA imeendelea kuwachukulia watoa huduma ambao 

mitandao yao inatumiwa kwa ulaghai ikiwa ni pamoja 

na hatua za kiudhibiti na kikanuni. Vilevile inatoa elimu 

kwa watumiaji na umma kwa ujumla kuhusu namna ya 

kujiloinida mitandaoni na kuripoti uhalifu kwa kutuma 

taarifa kupitia namba 15040 bia malipo. 

Hivi karibuni mawaziri wa Mawasiliano na Teknolojia 

ya Habari na Mambo ya Ndani  walikutana na wadau 

wa usalama wa mitandao ya simu na kuainisha hatua 

za kuthibniti ulaghai mitandaoni ili kujenga imani 

ya watumiaji, kuimarisha usalama mitandaoni na 

kupanua ushiriki wa wananchi katika mawasiliamo na 

masuala ya kifedha.

Ukaguzi wa robo mwaka iliyoishia Desemba umetaja 

mikoa tisa yenye matukio zaidi ya 100 ya ulaghai. 

Rukwa inaongoza kwa matukio 5,308, ikifuatiwa na 

Morogoro (4,278), Mbeya (930), Dar es Salaam (765), 

Katavi (281), Arusha (260), Songwe (150), Mwanza (132) 

na Tabora (122).

Mikoa yenye matukio chini ya 10 ni Kaskazini Pemba (1), 

Kusini Pemba (2), Kusini Unguja (5), Kaskazini Unguja 

(5) na Simiyu (7). Mkoa wa Mjini Magharibi ulipunguza 

matukio 122 Septemba 2024 hadi 15 Desemba. 

Watoa huduma wenye matukio mengi na idadi kwenye 

mabano ni Airtel (5,187), Vodacom (2,901) na TTCL 

(2,391). Ingawaje Yas, zamani Tigo ina matukio 1,663, 

kampuni hiyo imeyapunguza yaliyokuwepo Septemba 

2024 kwa asilimia 75 – kutoka 6,581.

Tathmini inaonesha kuwa pamoja na Yas, Vodacom 

imepunguza matukio kwa asilimia tisa, kutoka 3,175 

mpaka 2,902.
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TCRA yaonya redio, televisheni zinazokiuka 
kanuni

Wasafirisha vifurushi wakiukaji kanuni 
washughulikiwa 

TCRA imeonya watoa huduma za utangazaji wanaokiuka 

vipengele kadhaa vya kanuni za utoaji maudhui kuwa 

itaendelea kuwachukulia hatua stahiki za kiudhibiti na 

kiusimamizi.

Hii inafuatia ukaguzi wa kila robo mwaka wa uzingatiaji 

kanuni za utangazaji na masharti ya leseni kugunduia 

ukiukwaji kwenye uzingatiaji wa ratiba ya vipindi na 

dakika zinazotakiwa kwa taarifa ya habari.  

Ukaguzi uhusisha maudhui ya televisheni 16 na redio 

12 zenye leseni za kitaifa. 

Utaratibu wa TCRA wa maombi ya leseni za maudhui ya 

redio na televisheni unawataka waombaji kueleza jinsi 

watakavyohakikisha ubora wa vipindi, faida za  vipindi 

kwa uchumi wa jamii.   Aidha wanatakiwa kuwasilisha 

ratiba ya vipindi kabla ya kuanza kuvitoa na kuizingatia. 

Ratiba inatakiwa kueleza muda, mpangilio, na idadi ya 

vipindi.

Televisheni sita tu kati ya 16 zilizotathminiwa zilizingatia 

ratiba iliyowasilishwa TCRA mapema. Hii ni pamoja na 

kuwa 12 kati ya hizo ziliwasilisha ratiba. 

Watoa huduma wamefanya vizuri kwenye utoaji wa 

maudhui ya ndani, ambapo kanuni zinataka yawe 

angalau asilimia 60 na kwenye vipindi vya elimu.  

Hata hivyo matokeo ya ufuatiliaji huu yanaonesha 

mabadiliko kulinganisha na Septemba 2024 ambako 

redio zote 12 zilizopitiwa zillkiuka masharti ya kuzingatia 

ratiba. 

TCRA imechukua hatua za kiusimamizi dhidi ya watoa 

huduma za usafirishaji vifurushi ndani ya Tanzania 

wanaokiuka masharti ya kufikisha vitu vya wateja ndani 

ya siku moja kama ilivyoainishwa kwenye kKanuni za 

ubora wa huduma.

TCRA inafanya ukaguzi wa kila robo mwaka kuhusu 

uzingatiaji wa kanuni za ubora wa huduma umeonesha 

kuwa nusu ya watoa huduma waliohusishwa 

hawakukidhi vigezo vya kanuni na masharti ya leseni.

Ukaguzi ulifanywa kwa watoa huduma za usafirishaji 

vifurushi wa Kanda A, yaani kati ya miji ya  Arusha, 

Moshi, Tanga, Morogoro, Kibaha, Dodoma,Mbeya, 

Mwanza, Iringa, na Zanzibar.

Vipimo vilizingatia kasi ya huduma toka bidhaa 

inapokabidhiwa kwenye ofisi ya mtoa huduma hadi 

inapofikishwa iendako. Wanatakiwa wahakikishe kuwa 

angalau asilimia 85 ya vitu walivyopokea  vinafika 

kunakotakiwa  siku inayofuata.

Kanuni hizo pia zina miji ya kanda B ambamo 

wasafirishaji wanatakiwa kuhakikisha wanafikisha 

angalau asilimia 88 ya vitu wanavyopokea ndani ya 

siku tatu. 

Miji hiyo ni Tabora, Shinyanga, Kahama, Bariadi, Geita, 

Singida, Bukoba, Musoma, Kigoma, Mtwara, Lindi, 

Songea, Sumbawanga, Songwe, Mpanda, Babati, 

Njombe, na Mkoani na Chakechake Pemba.

Watoa huduma kwenye kundi hili walikuwa na ufanisi 

zaidi.  Kati ya 13 waliokaguliwa ni wanne tu wasiokidhi 

matakwa ya kanuni.

Matokeo ya ukaguzi robo mwaka iliyoishia Septemba 

2024 yalionesha kuwa watoa huduma 12 kati ya 19 wa 

kanda A hawakukidhi matakwa ya kanuni. 

Hadi Desemba 2024, TCRA ilikuwa imetoa leseni 153 

za huduma za posta na usafirishaji wa vifurushi. Kati 

ya hizo, moja ni ya Posta ya umma – Shirika la Posta 

Tanzania (TPC).  Nyingine na idadi kwenye mabano ni 

usafirishaji kimataifa (6), Afrika Mashariki (2), ndani 

ya Tanzania (47), ndani ya miji ( 16), kati ya miji (79). 

Kulikuwa na leseni 148 Septemba 2024.
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Mipangilio kwenye mifumo inayosaka 

taarifa, kama vile ‘Google’ au ‘Yahoo’ 

inatambua anwani zenye maneno 

ambayo mtafutaji ameyaweka. 

Kikoa cha dot tz ni utambulisho wa kipekee wa 

Tanzania kwenye mitandao ya intaneti, kama ilivyo 

msimbo wa +255 unaotambulisha Tanzania kwenye 

mawasiliano ya simu kimataifa.  

Kuna faida lukuki za kutumia kikoa cha Tanzania. Hizi 

ni pamoja na wateja wa taasisi, biashara au mhusika 

binafsi kufikia tovuti husika kwa urahisi zaidi. Vilevile 

matumizi ya kikoa cha Tanzania yanaonesha weledi 

wa mmilki wa anwani yenye kikoa hicho na inatoa 

fursa kujitangaza kwa wateja wa ndani. 

Kikoa cha ndani pia kinajenga imani ya wateja kwa 

mtoa huduma au muuzaji bidhaa mwenye anwani. 

Wateja wanaridhika zaidi na kuwa na aina ya kujivuna 

wanapotumia anwani yenye utambulisho wa kitaifa. 

Wataalamu wamethibitisha kwamba watumiaji 

huduma na bidhaa wanajifunganisha na jina lenye 

ukaribu nao. Kwa mfano wengi wanakuwa na imani 

na kujisikia salama zaidi wanapowasiliana kwa barua 

pepe kupitia anwani zenye majina rasmi ya nchini 

kwao kuliko anwani zenye vikoa vya jumla kama vile 

dot com.

Vilevile ni nadra sana kwa barua pepe zenye kikoa cha 

nchi husika kukataliwa na mifumo mingi ya usalama 

wa mitandao kwenye taasisi. 

Vilevile, kutumia kikoa cha ndani ya nchi kwenye tovuti 

au kwa mawasiliano ya barua pepe kunaipa taasisi au 

mhusika taswira ya weledi na kujiamini. Kunaonesha 

kwamba wenye tovuti au anwani ya barua pepe 

wamechukua juhudi za ziada kujisajili nchini mwao 

na kulipa ada kidogo,badala ya kutumia vikoa vya 

kimataifa vinavyotolewa bure.

Faida nyingine kubwa ya kutumia vikoa vya ndani ni 

kwenye kuwezesha taasisi au mhusika kufikiwa kwa 

haraka na wateja wanaotafuta bidhaa au huduma 

tangaza biashara. Mtu anapotafuta bidhaa au 

huduma mtandaoni, zikiwemo pia nyaraka au rejea 

mbalimbali, mitandao ya kompyuta inaanza kusaka 

kinachotafutwa.

Wigo wa kusaka tovuti zenye biashara mteja aliyotaja 

kwa kuweka jina Tanzania ni mpana zaidi kwa tovuti za 

dot com.

Tovuti zenye dot tz zitakuwa juu zaidi ya nyingine. Kwa 

mfano, mifumo ya kusaka itam-patia mteja anayetafuta 

bidhaa za Tanzania tovuti zenye vikoa vya dot tz haraka 

zaidi kuliko vyenye dot com. 

Tovuti husika kuwa juu zaidi na kupatikana kwa haraka 

kunaongeza imani ya watumiaji na pia kujenga taswira 

nzuri ya mwenye kikoa.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 

(TCRA). Dkt Jabiri Bakari amewataka Watanzania kusajili 

na kutumia kikoa cha Tanzania. 

Taasisi za umma na kampuni za biashara zinatakiwa 

kisheria kusajili na kutumia vikoa vya Tanzania. Hii ni 

kwa mujibu wa Kanuni ya 10-(1) cha kanuni za Namba 

na Anwani za mawasiliano ya kielektroniki na posta. 

Pamoja na kuwezesha mwenye kikoa kujitangaza, 

migogoro inayohusiana na vikoa inaweza kushughulikiwa 

kirahisi ndani ya Tanzania kuliko inayohusu vikoa vya 

nje. 

Dkt Bakari ameeleza kuwa wenye vikoa vya dot tz wana 

fursa ya kuvitumia bila wasiwasi wa kufungiwa iwapo 

kuna matatizo tofauti na vya nje ambavyo matumizi yake 

yanaambatana na masharti magumu. Haya ni pamoja 

faini za hadi dola 100 za Kimarekani au kufungiwa kwa 

muda kwa ukiukwaji. 

Orodha ya wasajili wenye ithibati ya shughuli hiyo kutoka 

TCRA imechapishwa kwenye tovuti ya https://karibu.tz/

domains/registrars/.
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Kikao cha Bodi hiyo lilichofanyika Valetta Malta Oktoba 

mwaka huu kilifuatiwa na Mkutano wa kimataifa wa 

ubunifu, kwa kifupi GIF. 

ITU ilianzisha Ushirikiano wa Ubunifu na Ujasirimali, 

Januari mwaka 2023 ili kuweka mfumo wa kupunguza 

mapengo ya ubunifu kwenye nchi wanachama. 

Tanzania, kupitia TCRA, inatekeleza mpango wa 

kuendeleza ubunifu na uvumbuzi kwa kutoa raslimali 

za mawasiliano bure kwa wajasiriamali na kampuni 

changa kujaribu miradi yao.

Pamoja na Dkt Bakari, wawakilishi wengine wa Tanzania 

kwenye mkutano wa GIF Malta walikuwa Mkurugenzi 

Mkuu wa Tume ya TEHAMA Dkt. Nkundwe Mwasaga, 

na Mkurugenzi wa Masuala ya Kisekta TCRA Mhandisi 

Mwesigwa Felician. Wengine ni Ezra Mmakasa wa TCRA 

na Dkt. Florence Rashid wa Chuo Kikuu cha Dodoma.

Dkt Bakari ameueleza mkutano huo kuwa umekuwa na 

tija sana. Umejadili njia za kukuza bunifu mbalimbali 

za TEHAMA ikiwa ni pamoja na kuangalia upatikanaji 

wa rasilimali fedha na watu.  

Vilevile wajumbe wamezungumzia njia za kukuza 

ushirikiano kati ya vyuo vikuu vya ubunifu na taasisi 

zinazojihusisha na ubunifu.  Hii ni pamoja na kuwa na 

mfumo utakaowezesha ubadilishanaji wa taarifa za 

vituo vya ubunifu duniani. 

Mengine ni muhimu wa kulinda haki miliki za bunifu 

mbalimbali na kuzikuza. Lengo ni kuwezesha  wabunifu 

kufaidika na kazi zao. 

Wajumbe pia walijadili vipaumbele kwenye ubunifu, 

mfano bunifu zinazolenga kusaidia upatikaji wa 

huduma sehemu zisizo na huduma, hasa vijijini na 

pembezoni.

Tanzania inaanzisha kituo cha kitaifa cha ubunifu 

katika teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA) 

ili kujenga uwezo, na kuchochea ubunifu wa kidijitali 

nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt Jabiri Bakari ameeleza 

kuwa kituo hicho kinalenga kuchochea mabadiliko ya 

ikolojia nzima ya ubunifu Tanzania. 

Aidha ameongeza kuwa kituo hicho ni sehemu ya 

Mtandao wa vituo vya ubunifu vinavyoanzishwa na 

Shirika la mawasiliano ya Simu Ulimwenguni (ITU), 

katika ngazi za dunia,mabara/kanda na kitaifa.  

Dkt Bakari, ambaye ni mjumbe wa Bodi ya Wadau wa 

Usimamizi wa Bunifu ya ITU, amesema kituo hicho 

kitatoa msaada wa kiufundi kwa vituo vya ubunifu. 

Kituo hicho, kinachowezeshwa na ITU, kinasimamiwa 

na Tume ya TEHAMA Tanzania.

Na Mwandishi wetu

Tanzania kuwa na kituo cha ubunifu
MATUKIO
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Sekta ya Mawasiliano katika namba

Airtel Halotel Yas TTCL Vodacom

Sekta ya Mawasiliano katika namba

 7.7%86.8 
milioni

80.7 
milioni

Disemba 2024Septemba 2024

Idadi ya laini zilizosajiliwa iliongezeka kipindi 
cha robo mwaka kilichoishia Desemba 2024 Mawasiliano ya binadamu (P2P)

Mawasiliano ya vifaa na 
mitambo (M2M)

85.8 

1.01 

milioni

milioni

(     7.8%)

(     -0.4%)

au takriban nusu ya laini za 
simu zilizosajiliwa nchini 
zinapatikana katika mikoa sita 
ya Dar es Salaam, Mwanza, 
Arusha, Mbeya, Dodoma na 
Morogoro. 

47.2% 

Wanaume walikuwa wana laini nyingi 
zilizosajiliwa kuliko wanawake katika 
robo mwaka iliyoishia Disemba 2024

 42.2  44.6 
(51.4%) (48.6%)

Simu za rununu (Feature phone)

Mgawanyo wa laini za simu kwa
kila mtoa huduma wa P2P

Airtel Halotel Vodacom Yas TTCL

Mgawanyo wa laini za simu kwa
kila mtoa huduma wa M2M

 56.86milioni

Simu janja (Smartphones)

 23.41milioni

36%

Ueneaji: 87.4%

VIFAA VINAVYOTUMIA LAINI NA 
KUUNGANISHWA NA INTANETI

WATUMIAJI WA HUDUMA ZA INTANETI

Profit 2019 ($)

Septemba 2024 Disemba 2024

0

25

50

16.1%
41.4

48.0
Milioni

31%

14%

23%
30%

2.0%
Halotel

TTCL
0.4%

33.5%

54.0%

7.2%

4.8%
Yas

 85.8
milioni
 85.8

 1.01
milioni

milioni milioni

Ueneaji: 

Milioni
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Akaunti za pesa mtandao zaendelea kuongezeka Tanzania

Disemba 2024Septemba 2024

61.960.8
milioni milioni

Akaunti za pesa mtandao zimeongezeka 
kwa 2% katika robo ya mwaka iliyoishia 

Disemba 2024

Mgawanyo wa akaunti za pesa 
mtandao

Airtel Money Halo Pesa M-pesa Mixx by Yas

T-Pesa Azam Pesa

39.8%

17.9%
30%

2.4%
T-Pesa

61.9
milioni

Azam Pesa
0.1%

Huduma za utangazaji kwa ufupi

27% 73%
DTH DTT

2,148,763

Jumla ya visimbuzi 
vilivyolipiwa

Dar es Salaam inaongoza kwa kuwa na visimbuzi vinavyolipiwa 
703,580 sawa na 33%  ya visimbuzi vyote nchini ikifuatiwa na 
Mwanza yenye visimbuzi 176,792, Mbeya (148,000) na Arusha 
ikiwa na visimbuzi 137,534.

Agape Associates Limited

Azam Media Limited

Basic Transmissions Limited (Digitek)

Basic Trasnmissions Limited (Continental)

Multichoice Tanzania Limited (DStv)

Star Media Limited

Zuku

Mtoa huduma DTT DTH Jumla

0 1,8401,840

294,775 1,045,360 1,340,135

15,000

36,413

232,494

225,263

245,033

21,335

0 15,000

31,250 67,663

0 225,263

477,527

21,3350

Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa kwa kila mtoa huduma hadi Disemba 2024

Mgawanyiko wa visimbuzi vilivyolipiwa
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Maeneo mengi ya huduma za mawasiliano Tanzania 

yamekua kwa zaidi ya asilimia 20 kati ya Januari na 

Desemba 2024 na baadhi ya vidokezi vinaonesha 

kuongezeka mara 10 ndani ya mwaka mmoja.

Ukuaji wa zaidi ya asilimia 20 uko kwenye laini za 

simu, matumizi ya intaneti, Kuenea teknolojia ya 

mawasiliano ya mkononi  uzao wa tano (5G) na leseni 

za redio za jamii, vyeti vya idhini ya matumizi ya vifaa 

vya mawasiliano Tanzania.

Laini za simu zimeongezeka kwa asilimia 25, kutoka 

70,035,043 mpaka 87,448,346; watumiaji/wasajiliwa 

wa intaneti  kwa asilimia 33 kutoka 36,211,559 mpaka 

48,028,227 na asilimia ya watu wanaofikiwa na 

teknolojia ya 5G kutoka 13 hadi 50.

Simu zenye uwezo mkubwa, au simu janja zimeenea 

miongoni mwa watu kwa asilimia 36, kutoka asilimia 

32 Januari.

Vyeti vya idhini ya matumizi ya vifaa vya mawasiliano 

vimeongezeka kwa asilimia 119, kutoka 2,175 mpaka 

4,774. Usajili wa simu za mkononi za saeteilaiti 

umeongezeka mara 11, kutoka nne (4) Januari hadi 42 

Desemba.

Vyeti vya mifumo ya kimataifa ya usalama na hali ya 

hatari majini vimeongezeka kwa asilimia 90, kutoka 103 

mpaka 196.

Leseni za redio za jamii zimeongezeka kwa asilimia 

55, kutoka 11 mpaka 17; za utoaji wa maudhui ya 

televisheni kwa malipo ngazi ya wilaya kwa asilimia 180, 

kutoka 10 mpaka 18.

Akaunti za pesa kwa simu za mkononi zimeongezeka 

kwa asilimia 16.1, kutoka 52,973,700 mpaka 61,882,499.

Vikoa vya jina la Tanzania () dot tz) vimefikia 32,267, 

kutoka 29,006 ikiwa ni ongezeko la asilimia 11.

Maeneo yaliyoshuka yanajumuisha yale yenye matokeo 

hasi na chanya. Kwa mfano matukio ya ulaghai kupitia 

simu za mkononi yameshuka kwa asilimia 37, kutoka 

20,939 mpaka 13,120.

Leseni za kusimika mitambo ya setilaiti  imeshuka kwa 

asilimia 23; kutoka 47 mpaka 36. Vyeti vya kutumia 

namba vimepungua kwa asilimia 62, kutoka 533 hadi 

200.

Pamoja na matokeo haya yanayotokana na TCRA 

kuendelea kusimamia sekta kwa ufanisi, Tanzania 

imeapaeta mafanikio mbalimbali kimataifa kwenye 

sekta ya mawasiliano. (Rejea makala kurasa za awali za 

toleo hili).

Na Mwandishi wetu

Ukuaji wazidi asilimia 20 maeneo mengi, 
huduma zazidi kuimarika

TAKWIMU ZA MWAKA
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70,035,043

70,112,342

72,418,634

112

76,529,446

116

80,662.041

124

87,448,346

134%

17,413,303

22 pts

24.86

929,683 962,928 1,015,820 1,066,566 136,883

72,496,095

36,771,612

36,687,794

49,163

5,126

36,211,559

35,815,632

61,645

Kupitia vifaa vya mkononi

Kupitia vifaa 
vilivyosimikwa

Kupitia vifaa vya mkononi

Kupitia vifaa 
vilivyosimikwa

6.14

32.9

11.03

34.11

86

79

88

80

13

70

63

72

64

1

73

69

2

73.6

70.2

2.2

74

71

2.5

4

8

1.5

5.79

12.69

150

89

83

15

90.1

84.9

18

91

88

20

5

9

7

5.81

11.39

53.84

11.1

35.1

11.4

40

12

35

12

42.1

12

35

12

40

14.9

36

14.9

42.4

8.76

3.1

3.87

8.29

42.67

9.42

35.08

24.30

8,315

75,588,006

39,311,477

39,154,908

50,398

5,732

79,646,221

41,376,545

41,242,748

59,743

10,449

86,381,780

48,028,227

47,859,272

83,201

12,113

16,269,537

11,816,668

12,043,640

21,556

3,798

23.20

32.63

33.63

34.96

45.67

14.72

Kuenea kwa watu

Jumla

Laini za mtu na mtu 
(P2P)

Laini za mashine (M2M)

Septemba

Jedwali. Hali ya mawasiliano Tanzania mwaka 2024

1. Laini za simu za mkononi

2. Huduma za intaneti

Watumiaji/wasajiliwa

2B. Teknolojia inayotumika kupata intaneti na idadi ya wasajiliwa/laini zilizotumika

2C. Teknolojia nyingine

3. Kuenea teknolojia ya simu za mkononi uzao wa tatu (3G), wa nne (4G), wa tano (5G)

Kasi ya kupakia data

Simu za mkononi

Idadi ya uunganishwaji 
kwa nyaya za faiba  
hadi nyumbani (FTTH)

Asilimia ya watu 
wanaofikiwa na 3G

Asilimia ya watu 
wanaofikiwa na 
teknolojia ya 5G

Asilimia ya eneo 
kijiografia inalofikiwa 
na 4G

Asilimia ya watu 
wanaofikiwa na 
teknolojia ya 4G

Asilimia ya eneo 
kijiografia inalofikiwa  
na 3G

Asilimia ya eneo 
kijiografia inalofikiwa 
na 5G

Idadi ya uunganishwaji 
kwa nyaya za faiba  
hadi nyumbani (FTTO)

2D. Kasi kwenye matumizi ya intaneti (MB kwa sekunde (Megabaiti kwa sekunde - Mbps)

Kasi ya Kupakua data

Maelezo Juni Desemba Ongezeko
Januari

2024
Asilimia
ongezeko

Machi

25
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Maelezo Juni Desemba Ongezeko
Januari

2024
Asilimia
ongezeko

Machi

Asilimia ya watu 
wanaofikiwa na mawimbi 
ya  televisheni mfumo wa 
mitambo ya ardhini (DTT)

Asilimia ya watu 
wanaofikiwa na mawimbi 
ya   utangazaji ya FM 

Asilimia ya eneo la 
kijiografia linalofikiwa 
na mfumo wa 
mitambo ya televisheni 
kupitiasetilaiti (DTH)

Asilimia ya watu 
wanaofikiwa na 
mawimbi ya  televisheni 
mfumo wa mitambo ya 
saeteilaiti (DTH)

Asilimia ya eneo la 
kijiografia linalofikiwa na 
televisheni mfumo wa 
mitambo ya ardhini (DTT) 

Asilimia ya eneo la 
kijiografia linalofikiwa na 
mawimbi ya   utangazaji 
ya FM

Simu za kawaida/simu 
rununu 

52,973,700

20,939

3,661,976

138,981

469,055

12,290

33.13%

2.75%

143,145

85.62%

56 56

100

Nyaraka

Nyaraka

58

75.85

100

58

75.52

100

2 pts

78 2.15

100

52,990,091

17,318

3,752,170

139,419

1,101,230

13,420

32.59%

2.68%

84,477

85.56%

55,523,067

22,257

3,843,694

223,997

155,831

9,456

31.55%

2.49%

33,934

82.60%

60,815,533

16,002

2,175,810

169,415

166,590

8,690

33.85%

2.44%

15,078

84.83%

61,882,499

12,896

2,148,763

146,004

168,983

9,075

35.99%

2.50%

43,998

87.39%

8.908.799

7,819

1,513,213

7023

299,072

3,215

3.86%

0.25%

99,147

1.77%

2.83

78

16.18

37.34

41.32

5.5

41.32%

Akaunti za pesa kwa simu

4. Huduma za pesa kwa simu za mkononi

5. Ulaghai kwenye mitandao ya simu za mkononi

6. Utangazaji

Majaribio ya ulaghai 
kwenye mitandao ya 
simu za mkononi

Ving’amuzi vya 
televisheni mfumo wa 
mitambo ya ardhini 
(DTT) na saeteilaiti (DTH)

Ving’amuzi vya waya 15,781

100

49.9

16,223

100

55.14

Barua

Barua

18,820

100

32

56.5

19,153

100

32

56.5

16,767

100

33 33 1

1.36

544 3.35

7. Huduma za Posta na usafirishaji vifurushi

7B. Vitu vilivyopostiwa kwenda nchi za Afrika Mashariki na penginepo duniani

Kwa kutumia vidokezi vya huduma za posta na usafirishaji vifurushi zimeonesha mwelekeo wa  kupanda na kushuka kwenye 
maeneo mengi. Aidha, takwimu nyingi zinatokana na huduma zinazotolewa na Posta ya umma - Shirika la Posta Tanzania. 

8. Kuenea kwa vifaa vilivyounganishwa kwenye mitandao ya mawasiliano

Simu janja

Vifaa vya kushika mkononi 

Septemba
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0.95%

0.65%

0.98%

0.67%

0.97%

0.68%

1.00%

0.67%

1.02%

0.74%

0.07%

0.09%

Maelezo Juni Desemba Ongezeko
Januari

2024
Asilimia
ongezeko

Machi Septemba

0.18%

29,006Vikoa vilivyosajiliwa

0.15%

36

17

163

348

2

103

17

4

45

1

47

533

2,175

146

Vifaa vinavyoweza 
kuwasiliana vyenyewe 
kupitia intaneti

Mitambo ya redio za 
mawasiliano

Usajili wa simu za 
mkononi za satilaiti 

Mifumo ya kimataifa 
ya usalama na hali ya 
hatari majini

Namba na misimbo

Idhini ya vifaa 
vinavyotumika Tanzania

FTA Taifa

0.16%

0.21%

29,968

0.19%

35

14

171

342

2b

132

16

12

47

1

45

536

2,281

135

0.17%

0.22%

30,698

0.19%

34

15

169

335

2

152

16

32

35

1

42

576

2,426

142

0.15%

0.27%

31,584

0.21%

35

16

33 12.12

176

316

2

177

16

32

36

1

36

493

4,590

5

146

0.15%

0.32%

32,267

0.32%

37

18

37

178

318

2

196

17

46

93

0

42

90.26

(1050)x11

30

1

36

200

4,774

5

155

0.15%

0.14%

3,261 11.24

0.17%

1 2.71

1 5.88

4

15

30

9.20

-8.6

5 33.33

11

333

2,596

23.40

62.47

119.49

9 6.15

0.01%

Router za WLAN

Dongle

9. Vikoa vya jina la Tanzania (dot tz)

10A. Leseni limbikizi zilizotolewa hadi Desemba ( mawasiliano ya simu) 

Mitambo ya redio za mawasiliano, zikiwa ni pamoja na zinazotumia masafa ya za HF, VHF, UHF na vituo unganishi vya VHF 
na UHF. Humu pia zimo leseni za mitambo ya VHF na UF ya masafa aina moja au jozi (HF Radio Stations, VHF- UHF Radio 
Repeaters, VHF - UHF Radio Station with Pair of Frequency, VHF - UHF Radio Station with Single Frequency). 

Miundombinu ya 
mawasiliano 

Huduma za mtandao wa 
mawasiliano 

Huduma za mfumo na 
programu tumizi 

Huduma za usalama 
mtandaoni

Huduma za mfumo 
na programu tumizi – 
biashara mtandao

Aircraft Stations

Mitambo iliyosimikwa ya 
madishi ya satilaiti 

Mitambo 
inayohamishika ya 
madishi ya satilaiti

Stesheni za ardhini za 
satelaiti

Ship Stations

Modemu

Vishkwambi

10B.  Leseni limbikizi zilizotolewa hadi Desemba (utangazaji wa televisheni zisizolipiwa – FTA) 

Leseni hii ilianzishwa 2024 kufuatia 
marekebisho ya Kanuni za leseni. Tanzania 
inaimarisha miundombinu wezeshi na 
mifumo muhimu ya kuendeleza  biashara 
mtandao.
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32Redio mkoa 31 31 33 33 11 3.1

Maelezo Juni Desemba Ongezeko
Januari

2024
Asilimia
ongezeko

Machi Septemba

Usafirishaji kimataifa

Usafirishaji Afrika 
Mashariki

Usafirishaji kati ya miji

Mtoa huduma za Posta 
wa Umma

Usafirishaji ndani ya miji

Usafirishaji ndani ya nchi

6

1

50

14

1

45

6

1

65

15

1

46

8

2

71

18

1

46

6

2

76

16

1

47

6

2

79

18

1

1

29

4

2

100

58

28.87

4.44

Waandaji na wapangaji 
wa maudhui mtandaoni

Blogu

Redio mtandaoni

Televisheni mtandaoni

165

11

10

2

3

60

220

6

56

3

169

17

16

9

3

67

231

7

60

3

177

15

25

1

5

64

215

9

63

3

182

17

28

1

6

66

210

10

63

3

186

11

28

1

6

66

199

10

58

3

21

6

18

1

3

6

21

4

2

12.72

54.54

180

50

10

9.54

66.66

11.53

10C.   Leseni limbikizi zilizotolewa hadi Desemba (huduma za maudhui mtandaoni)

10D.  Leseni limbikizi zilizotolewa hadi Desemba (Posta na Usafirishaji Vifurushi)

13

20

Redio taifa 14

24

14

23

14

22

14 1 7.69

21 1 5FTA ngazi ya wilaya

Redio wilaya

Televisheni kwa waya

Redio za jamii

Televisheni za kulipia 
wilaya

Watoa huduma za 
kiufundi za utangazaji

Televisheni za kulipia 
kitaifa 
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